Việc tự ý sử dụng tác phẩm như vậy có vi phạm hay không?

207

Việc tự ý sử dụng tác phẩm như vậy có vi phạm hay không?

SBLAW giải đáp về việc có vi phạm hay không khi tự ý sử dụng tác phẩm.

Câu hỏi:

Việc tự ý sử dụng tác phẩm như vậy có vi phạm hay không?

 

Trả lời:

Theo điểm e, khoản 1, Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ quy định trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao khi:

“Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hóa, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;”

Như vậy, hoạt đông của Anh/Chị sử dụng tác phẩm nhưng không nhằm mục đích thương mại, chỉ mang tính chất tuyên truyền, cổ động nên theo quy định sẽ không phải tiến hành việc xin phép tác giả cho phép sử dụng.

Đồng thời, việc sử dụng này cũng không phải trả bất cứ khoản phí nào cho tác giả.

 

Bạn muốn bảo hộ sở hữu trí tuệ?

Vui lòng đăng ký thông tin, chuyên viên sở hữu trí tuệ sẽ gọi cho bạn để tư vấn cụ thể.

Hotline: 0904.340.664 - Chat Zalo
Email: ha.nguyen@sblaw.vn